Công trình xây dựng sai nội dung giấy phép bị xử lý thế nào?

Công trình xây dựng sai nội dung giấy phép bị xử lý thế nào? Đây là một trong những thắc mắc được nhiều người quan tâm nhất hiện nay. Để hiểu rõ hơn về những thông tin liên quan đến vấn đề này, bạn hãy cùng Minh Phương Tiến theo dõi bài viết sau đây nhé!

Công trình xây dựng sai nội dung giấy phép bị xử lý thế nào?

Theo Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP đã có quy định về mức độ xử phạt đối với những hành vi vi phạm pháp luật về xây dựng công trình sai giấy phép. Cụ thể đó là:

Đối với trường hợp cấp phép sửa chữa, cải tạo

Theo Khoản 2 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định mức xử phạt như sau:

  1. a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
  2. b) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;
  3. c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

cong-trinh-xay-dung-sai-noi-dung-giay-phep-bi-xu-ly-the-nao-2

Đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới

Theo Khoản 4 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP quy định về mức xử phạt như sau:

“Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép xây dựng được cấp (trừ trường hợp quy định tại điểm a, điểm b, điểm c khoản 7 Điều này) đối với trường hợp cấp phép xây dựng mới như sau:

  1. a) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;
  2. b) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử – văn hóa hoặc xây dựng công trình khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm a, điểm c khoản này;
  3. c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế – kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.”

cong-trinh-xay-dung-sai-noi-dung-giay-phep-bi-xu-ly-the-nao-1

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì chủ đầu tư sẽ bị phạt từ 10 – 50 triệu đồng, tùy theo từng trường hợp sai phạm cụ thể. Bên cạnh những xử phạt tài chính thì chủ đầu tư còn có thể bị áp dụng những hình thức khắc phục hậu quả theo Điểm d Khoản 11 Điều 15 quy định như sau: “d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.”

Bài viết trên là những thông tin của Minh Phương Tiến cung cấp giúp bạn giải đáp thắc mắc: “Công trình xây dựng sai nội dung giấy phép bị xử lý thế nào?”. Mong rằng qua đó bạn sẽ bỏ túi thêm nhiều kinh nghiệm hữu ích cho bản thân. Chúc bạn bình an!

Để lại một bình luận